Danh sách tiếp nhận phản ánh

1 |
Lĩnh vực: Rác thải - Vệ sinh - Môi trường
Họ tên: Trần Thị Kim Tiền
Email: kimtien19852002@yahoo.com
Điện thoại: 0982603767
Nội dung phản ánh: Tôi hiện đang ngụ tại số nhà 1/10 Dân Trí (số mới là 87/20 Nghĩa Hưng), P6, Q Tân Bình, TP.HCM. Hàng tháng tôi đều thanh toán đủ số tiền khoáng cho từng nhà là 25.000 đồng cho đơn vị phụ trách thu gom rác của khu vực. Nhưng trong suốt gần 01 tháng nay, người phụ trách trực tiếp thu gom rác chỉ thu gom 1 phần rác, phần còn lại vứt bừa bãi ngay mặt tiền nhà dẫn đến mùi hôi thúi bóc lên cả cho những người sinh sống trong nhà, các nhà lân cận và những người buôn bán gần đó. và người này yêu cầu chủ hộ phải đóng riêng cho người đó số tiền là 40.000 đồng/ tháng thì người đó mới xử lý phần rác còn lại. Việc này ảnh hưởng rất lớn đến môi trường sống của tất cả các người dân xung quanh và tôi cũng nhận thấy nhân viên xử lý rác có những hành vi chuộc lợi cá nhân, trái với quy định. Vì vậy kính nhờ cơ quan chức năng xử lý sớm trường hợp này. Trong trường hợp không xử lý được buộc lòng tôi phải đưa việc này lên báo đài để nhờ can thiệp. Rất mong sự phản hồi hỗ trợ của Qúy Cơ Quan!
Trả lời: Trả lời: Nhận được phản ánh của bà Trần Thị Kim Tiền ngụ tại nhà số 1/10 Dân trí (số mới 87/20) Nghĩa Hưng, Phường 6, quận Tân Bình, TP.HCM. Ủy ban nhân dân phường đã mời bà Huỳnh Phục Vân - Đơn vị thu gom rác dân lập tại tuyến đường trên và bà Tiền đến tại trụ sở Ủy ban nhân dân phường để làm việc. Qua buổi làm việc, bà Vân nhận và sẽ chấn chỉnh khuyết điểm do người trực tiếp đi thu gom rác còn thiếu sót, đồng thời 2 bên đã thống nhất về giá thu gom rác tại địa chỉ trên là 60.000 VNĐ (Căn cứ theo Quyết định 88/2008/QĐ-UB ngày 20/12/2008 của Ủy ban nhân dân thành phố về thu phí vệ sinh và phí bảo vệ môi trường đối với chất thải rắn thông thường trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh). Xin cảm ơn.